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TAFSIRI YA MANENO

Wadau

Wizara yenye dhamana ya
Itifaki ya Kikanda na
Kimataifa

Wizara yenye Dhamana ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi
Maalum

Wizara yenye dhamana ya
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa

Jinsia

Asasi za Kiraia, Taasisi za Dini, Sekta
na Watu Binafsi pamoja na Wadau
wengine watakaoshiriki kwenye
Mikutano hiyo.
Wizara ya Mambo ya Nje na

Ushirikiano wa Afrika ya Mashariki

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wanawake na Makundi Maalum

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa

Dhana inayoonesha mahusiano
yanayojengwa na jamii ili kutofautisha
kati ya wanaume na wanawake.
Mahusiano hayo yanagawa majukumu
na haki tofauti kwa kila jinsi
kutegemeana na utamaduni, mila na

desturi



6 Makundi Maalum

Ni kundi inayojumuisha
wafanyabiashara ndogondogo
(Machinga, waendesha bodaboda,
waendesha bajaji, baba na mama lishe
na wasusi), wajane, wazee, watoto na

watu wenye ulemavu



SHUKRANI
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum

inatoa shukrani za dhati kwa Wadau wote walioshiriki katika uandaaji wa
Mwongozo huu. Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Wadau mbalimbali
wanaoshirikiana na Wizara katika kuiwakilisha Nchi kwenye Mikutano
mbalimbali ya Kikanda na Kimataifa. Mikutano hiyo ni pamoja na mkutano
wa Women Deliver (2023) uliofanyika tarehe 17 — 20 Julai, 2023 Kigali
Rwanda, Mkutano wa United Nations General Assembly (UNGAs
78) uliofanyika tarehe 18 — 22 Septemba 2023 Jijini New York na Mkutano
wa Kamisheni ya Hali ya Wanawake Duniani (Commission on the Status of
Women — CSW) uliofanyika tarehe 11 - 22 Machi 2024 Jijini New York.
Ushiriki wa wadau mbalimbali umewezesha kujenga taswira nzuri ya
Tanzania na kuwa kama nchi ya kuigwa katika kuimarisha ushirikiano baina
ya wadau na Serikali. Vilevile, ushiriki wa wadau umechangia kufanya
maandalizi ya pamoja ikiwemo kuandaa taarifa ya Nchi kwa ajili ya

kuiwasilisha katika mikutano hiyo.

Ni matumaini yangu kuwa, ushirikiano huu na moyo wa Kkujituma
ulioonekana wakati wa ushiriki na uandaaji wa mwongozo huu utadhihirika
wakati wote wa utekelezaji ili kupata matokeo Chanya katika kushiriki
Mikutano hiyo.

Dkt. Dorothy Gwajima (Mb)

WAZIRI WA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE
NA MAKUNDI MAALUM
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DIBAJI
Ushiriki wa Wadau kwenye Mikutano ya Kikanda na Kimataifa unalenga

kuimarisha mahusiano baina ya Wadau, Taasisi na nchi kwa ujumla na
kutoa fursa kueleza mafanikio na changamoto zinazolenga kuimarisha
jitihada za kufikia usawa wa Kijinsia. Mwongozo huu unaelekeza mazingira
ya utaratibu wa usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya ushiriki wa Mikutano ya
Kikanda na Kimataifa inayofanyika ndani na nje ya nchi inayohusu masuala
ya Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum katika sekta mbalimbali. Pia
Mwongozo huu unalenga kutoa maelekezo yatakayowezesha uboreshaji wa
namna ya ushiriki wa Mikutano hiyo.

Kwa kuzingatia maelekezo yaliyopo katika Mwongozo 'Ehuu, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Makundi Maalum
inaamini kwamba, ushiriki wa Mikutano utafanyika katika ubora
uliokusudiwa ili kuleta matokeo chanya yanayolinda maadili ya Kitanzania.
Wadau wote watapaswa kuzingatia mwongozo katika kuongeza
mashirikiano kati ya wizara na Wadau katika kuratibu Mikutano ya Kikanda
na Kimataifa ili kuwepo na viwango vinavyotarajiwa vya ushiriki na utoaji wa
taarifa kwenye Mikutano hiyo.

(L Frtbuk
Dkt. Seif A. Shekalaghe

KATIBU MKUU - WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII,
JINSIA WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM
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SURA YA KWANZA: UTANGULIZI

1.1. Maelezo ya Awali

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeridhia na kusaini
mikataba mbalimbali ya Kikanda na Kimataifa katika kuimarisha haki
na ustawi wa wanawake na watoto. Mikataba hiyo ni pamoja na
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (CRC) 1989, Mkataba wa
Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) 1990, Mkataba wa
Kimataifa wa Kuondoa aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake
(CEDAW) 1979, Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2015,
Ajenda ya Maendeleo ya Afrika Tuitakayo (2063). Kupitia mikataba
hiyo, imewezesha Serikali kushiriki katika Mikutano mbalimbali

inayotekeleza makubaliano hayo.

Serikali imekuwa ikishirikiana na Wadau katika Mikutano ya ana kwa
ana na kwa njia ya mtandao yenye lengo la kuimarisha ushiriki wa
Wadau katika kutekeleza mikataba na makubaliano mbalimbali
ambayo Serikali imeridhia. Ushiriki wa Wadau katika Mikutano hiyo
imekuwa chachu katika kusaidia utekelezaji wa makubaliano hayo

katika nchi yetu.

Ushiriki wa Wadau katika ziara za vikao na Mikutano ya Kikanda na
Kimataifa imeonesha uwepo wa changamoto mbalimbali ikiwemo
Wadau kushiriki Mikutano inayohusu masuala ya Maendeleo ya
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum bila kushirikisha Wizara
yenye dhamana hivyo, kupunguza ufanisi wa uratibu na taarifa kwa

Wadau wanaoshiriki Mikutano hiyo.
1



Hivyo, katika kuimarisha ushiriki wa Wadau, Wizara imeandaa
mwongozo huu utakaoboresha ushiriki wa Wadau katika Mikutano ya
Kikanda na Kimataifa. Aidha, mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili
ya kuimarisha shughuli za uratibu wa ushiriki na Mikutano
inayofanyika Kikanda na Kimataifa inayohusu masuala ya
maendeleo ya Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kufanya
upembuzi yakinifu kabla ya ushiriki wa nchi katika Mikutano husika.
Vilevile, mwongozo huu utaimarisha ushirikiano baina ya Wizara
yenye dhamana na Masuala ya Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Wizara yenye dhamana ya ltifaki ya Kikanda na Kimataifa,
Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia kwa lengo la kuweka utaratibu katika
ushiriki wa Wadau kabla, wakati na baada ya Mikutano ya Kikanda

na Kimataifa ndani na nje ya nchi.

1.2. Dhana na Ufafanuzi wa Mwongozo
Mwongozo huu unatoa ufafanuzi wa uratibu na ushiriki wa Wadau

mbalimbali kwenye ziara za Mikutano ya Kikanda na Kimataifa ikiwa
na lengo la kuimarisha uratibu wa Mikutano kwa Kkuzingatia
usimamizi, uwazi na uwajibikaji wa Mikataba, Makubaliano na
Maazimio ya Kikanda na Kimataifa, utekelezaji wa matakwa ya
mwongozo huu utakwenda sambamba na utekelezaji wa sheria,
taratibu, kanuni na miongozo mingine inayohusu ushiriki wa nchi

katika masuala ya kimataifa.



1.3.

Malengo ya Mwongozo

Malengo ya mwongozo huu yamegawanyika katika sehemu kuu mbili

ambayo ni lengo kuu na malengo mahsusi.

1.3, Lengo Kuu
Kuweka utaratibu wa usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji

wa ushiriki wa Serikali na Wadau mbalimbali katika Mikutano ya nje

ya nchi inayohusu masuala ya Maendeleo ya Jinsia, Wanawake na

Makundi Maalum.

1.3.1.1. Malengo Mahsusi

Kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali na Wadau katika

ushiriki wa Mikutano ya Kikanda na Kimataifa;

. Kuwashirikisha Wadau katika uandaaji na utoaji taarifa za

Mikutano ya Kikanda na Kimataifa;

Kufuatilia na kutathmini ushiriki wa Wadau kwenye Mikutano ya
Kikanda na Kimataifa;

Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa maazimio ya mikutano
ya Kikanda na Kimataifa; na

Kuainisha masuala ya kuzingatia kwenye ushiriki katika

Mikutano hiyo ndani na nje ya Nchi.

1.3.1.2. Walengwa wa Mwongozo
Walengwa wa mwongozo huu ni Wizara mbalimbali, Taasisi za

Serikali, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia, Taasisi za Dini, na Watu




Binafsi pamoja na Wadau wengine watakaoshiriki kwenye Mikutano

hiyo.

1.3.1.3.

Umuhimu wa Mwongozo

Mwongozo huu utasaidia: -

iii.

Vi.

Vil.

Kuimarisha usimamizi, uwazi na uwajibikaji wa masuala ya
haki na usawa wa kijinsia na uwezeshaji Wanawake na
Makundi Maalum;

Kuongezeka kwa mashirikiano kati ya Wizara na \Wadau
katika kuratibu Mikutano ya Kikanda na Kimataifa;
Kupatikana kwa mfumo jumuishi wa uratibu wa kutekelezaji
wa masuala ya Maendeleo ya Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum ndani na nje ya nchi;

Kubainisha changamoto, kuzijadili na kuzitafutia ufumbuzi
wa kudumu;

Kuongeza upatikanaji wa fursa, uhusiano na ushirikiano
uliyotokana na ushiriki wa mkutano husika;

Kuongeza msukumo wa utekelezaji wa maazimio; na

Kulinda maadili ya nchi.



SURA YA PILI: CHIMBUKO NA MSINGI WA KISHERIA

2.1 Chimbuko
Chimbuko la mwongozo huu linatokana na ushiriki wa Serikali ya

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika Mkutano wa Women
Deliver uliofanyika tarehe 17- 20 Julai, 2023 Kigali, Rwanda, ambapo
ujumbe wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uliongozwa na Mhe.
Dkt. Dorothy O. Gwajima (Mb), Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalum aliyemwakilisha
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambapo baada ya vikao mbalimbali
vilivyoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Dorothy O. Gwajima, ilibainika
kuwepo kwa mapungufu katika uratibu wa Mikutano ya Kikanda na

Kimataifa iliyopelekea Wadau kukubaliana kuandaa mwongozo huu.

2.2 Halillivyo Sasa
Serikali imekuwa ikishiriki katika mikutano mbalimbali ya Kikanda na

Kimataifa inayohusu Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum ambapo wadau mbalimbali pia hushiriki. Katika
baadhi ya mikutano hiyo kumekuwepo na changamoto mbalimbali

ikiwemo:
i. Tofauti ya Taarifa ya Serikali na Taarifa ya Wadau;

ii. Kufanyika kwa mikutano ya pembeni (Side events) bila Wizara

yenye dhamana kuwa na taarifa; na

iii. Kutokuwa na maandalizi ya pamoja ya ushiriki wa Nchi.
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2.3 Msingi wa Kisheria
Msingi wa Mwongozo huu ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa mara kwa mara),
Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2001), Sera ya Maendeleo ya
Mtoto (2008), Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake
Toleo (2023), Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 na
Sheria ya Mtoto, Sura ya 13 pamoja na Muundo wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum (2022)
inayoipa Wizara mamlaka ya kuratibu shughuli zote zinazohusu

Masuala ya Maendeleo ya Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.



SURA YA TATU: URATIBU NA UTOAJI WA TAARIFA

3.1 Utangulizi

Mwongozo huu umeainisha uratibu na utoaji wa taarifa kwa Wadau
watakaoshiriki katika Mikutano ya Kikanda na Kimataifa kwenye
Wizara yenye dhamana na Masuala ya Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum. Aidha, kuelekea Mikutano ya Kikanda na Kimataifa
Wizara yenye dhamana itaratibu uandaaji wa ratiba ya vikao vya
maandalizi kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya nje na

Ushirikiano wa Afrika ya Mashariki pamoja na Wadau wengine.

3.2 Utaratibu wa Ushiriki wa Mikutano
Vikao au Mikutano yote ya ndani na nje ya Nchi inapaswa kuratibiwa

na Wizara yenye dhamana na masuala ya Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum. Katika kutekeleza hilo kila Taasisi, Shirika na mtu

binafsi atapaswa kufanya yafuatayo:

3.2.1 Masuala ya kuzingatia kabla ya kufanyika Mkutano
i. Kuratibu vikao vya maandalizi katika ngazi ya Makatibu Wakuu

na Mawaziri kabla ya ushiriki katika mikutano ya Kikanda na
Kimataifa katika kuleta uelewa wa pamoja;

ii. Ratiba ya Mikutano kwa mwaka mzima itayarishwe na wadau
na kuiwasilisha kwenye Wizara yenye dhamana kwa ajili ya
usimamizi na ufuatiliaji;

iii. Taarifa itakayowasilishwa kwenye Mkutano, iwasilishwe
Wizarani na Wadau, na ioneshe muda na malengo ya ushiriki

kwenye Mkutano huo;



iv. Kuandaa shughuli zitakazofanyika wakati wa Mkutano kwa
kuzingatia mpango wa Wizara/Taasisi; na
v. Wizara kuratibu maandalizi ya shughuli zitakazofanyika kwenye

Mkutano kwa kushirikiana na Wadau.

3.2.2 Masuala ya kuzingatia wakati wa Mkutano yafuatayo
yanapaswa kuzingatiwa

i. Ratiba ya Mkutano iliyowasilishwa;
ii. Uzalendo na maslahi ya nchi wakati wote wa ushiriki wa
Mikutano;
ii. Maadili ya kitanzania wakati wote wa ushiriki wa Mikutano; na

iv. Mazingira ya kukuza ushirikiano na mahusiano.

3.2.3 Masuala ya Kuzingatia baada ya Mkutano: -
i. Kuandaa taarifa ya Mkutano na kuiwasilisha kwenye Wizara

yenye dhamana na masuala ya Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum;
ii. Kufanya kikao cha tathmini baada ya kurejea kutoka kwenye

Mkutano; na

iii. Kutekeleza na kufuatilia utekelezaji wa maazimio yaliyotokana na

Mkutano husika.



3.2.4 Masuala mengine muhimu yatakayozingatiwa wakati wa
ushiriki wa Mikutano ya Kikanda na Kimataifa kwa
washiriki ni kama ifuatavyo;

I. Uwazi na uwajibikaji;
ii. Uadilifu;

iii. Taaluma;

Iv. Heshima; na

v. Mila na Desturi.



4.1

SURA YA NNE: WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU

Wajibu wa Serikali

Serikali kupitia mifumo yake ya kiutendaji itahakikisha upatikanaji na

utoaji wa taarifa ya ushiriki wa Wadau mbalimbali kwenye Mikutano.

Aidha, Majukumu ya Wadau wanaohusika na uratibu na usimamizi

wa ushiriki kwenye Mikutano hiyo ni kama ifuatavyo: -

4.2

Wajibu wa Wadau

4.2 1Wizara yenye dhamana na Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Vi.

Vii.

Wanawake na makundi Maalum
Kuratibu vikao vya maandalizi walau vitatu kabla ya kushiriki

katika Mikutano ya Kikanda na Kimataifa;

. Kuwatambua na kuratibu ushiriki kwa wawakilishi wa makundi

maalum yanayoratibiwa na Wizara kulingana na ajenda ya
mkutano husika;

Kuandaa orodha ya Mikutano ya Kikanda na Kimataifa
itakayoratibiwa kwa mwaka;

Kuratibu maandalizi na mawasilisho ya taarifa
zitakazowasilishwa kuhusu ushiriki wa ujumbe wa nchi;
Kushirikiana na vyombo vingine kusimamia utekelezaji wa
mwongozo huu kulingana na Sheria, kanuni na taratibu za nchi;
Kushirikiana na vyombo vingine vya usimamizi na utekelezaji
kwa Wadau watakaoenda kinyume na sheria, kanuni, mila na

desturi za nchi;
Kuratibu taarifa kwa umma kabla na baada ya kurudi; na
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vili. Kuainisha vifaa au bidhaa zinazozalishwa nchini ambazo ushiriki
wa nchi unaweza kuambatana nazo kama alama ya kuitangaza

nchi (Zawadi za kutangaza Taifa)

4.2.2 Wizara yenye dhamana ya Itifaki ya Kikanda na Kimataifa
itakua na majukumu yafuatayo

I. Kuratibu masuala ya itifaki ya ushiriki wa Mikutano ya Kikanda
na Kimataifa;

ii. Kupokea mialiko ya Mikutano ya Kikanda na Kimataifa
inayohusu masuala ya kijinsia na uwezeshaji WWanawake na
kuiwasilisha katika Wizara husika; na

lii. Kutoa taarifa za ushiriki wa Wadau kwenye Wizara na Balozi za

nchi husika.

4.2.3 Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa
I. Kupokea taarifa ya ushiriki kutoka kwenye Wizara yenye
dhamana;
ii. Kusimamia utekelezaji wa maazimio yaliyotokana na Mikutano
ya Kikanda na Kimataifa kwa ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

ii. Kukusanya taarifa ya utekelezaji wa maazimio
yaliyotokana na Mkutano na kuziwasilisha kwenye Wizara
yenye Dhamana

11



4.3 Majukumu ya Wadau Wengine

Majukumu yao ni kama ifuatavyo: -
i. Kuwajibika kwa Mkuu wa Mfasara wa Mikutano ya Kikanda na

Kimataifa na kutekeleza miongozo na maelekezo yake,

i. Kuwasilisha taarifa ya mialiko na ratiba ya Mikutano ya Kikanda
na Kimataifa;

ii. Kuwasilisha taarifa kabla na baada ya kushiriki Mikutano ya
Kikanda na Kimataifa,

iv. Kushirikiana na Wizara yenye dhamana na masuala ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum
katika maandalizi ya Mikutano; na

v. Kuwasilisha programu ya shughuli zitakazofanyika wakati wa

Mkutano kwa kuzingatia mpango wa Wizara/Taasisi.

12



SURA YA TANO: URATIBU NA TATHIMINI

5.1 Utangulizi

Uratibu na tathimini ya Mwongozo huu unalenga kuweka mfumo wa
Kuratibu, kufuatilia na kuandaa taarifa.

5.2 Uratibu

Uratibu utahusisha Sekretarieti ambayo itajumuisha wajumbe kutoka
Serikalini na Wadau kutoka Taasisi Binafsi. Wajumbe hao watatoka
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika ya
Mashariki, Ofisi ya Rais TAMISEMI na Wadau wa wengine wa

Maendeleo kulingana na Ajenda ya Mkutano husika.

5.1.1Muundo wa Sekretarieti
Sekretarieti itakuwa na uongozi ambapo Mwenyekiti na Katibu

watateuliwa na Uongozi wa Wizara ambao watapatikana ndani ya
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum na Mwenyekiti mwenza atateuliwa kutoka kwa wadau

kutokana na ajenda husika.

2.1.2Majukumu ya Sekretarieti
Sekretarieti itakuwa na majukumu yafuatayo:

I.  Kushauri juu ya utekelezaji wa Mwongozo;
ii. Kuandaa Taarifa ya Nchi kwa ajili ya kuwasilishwa katika
Mikutano ya Kikanda na Kimataifa;

iii.  Kuratibu vikao vya kila robo mwaka;

13



Kuandaa orodha ya mikutano ya mwaka husika (Kalenda ya

V.
mikutano);
v. Kuitisha mikutano kama ilivyoelekezwa na Mwongozo
(kulingana na Kalenda ya Mikutano ya mwaka);
vi. Kuandaa taarifa ya Mkutano;
vii. Kufuatilia utekelezaji wa maazimio.
viii. Kuandaa itifaki; na
ix. Kuandika taarifa ya utekelezaji maazimio
5.2 Tathmini

Tathmini itafanyika kila baada ya miaka miwili ili kupima mafanikio ya

ushiriki wa Nchi katika Mikutano ya ikanda na Kimataifa. Tathmini

itahusisha kutumia viashiria vinavyolenga kuonesha, utekelezaji wa

mwongozo, shabaha za ushiriki wa Serikali na wadau katika

mikutano, kuonesha mafanikio na changamoto.
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SURA YA SITA: HITIMISHO
Mwongozo huu utatumika kuhakikisha kuwa maandalizi na ushiriki

wa Wadau katika Mikutano ya Kikanda na Kimataifa yanafanyika kwa
ufanisi na kuleta tija kwa Taifa. Walengwa wanaohusika na
utekelezaji wa mwongozo huu wanapaswa kuusoma kwa makini na
kuuelewa ili kurahisisha utekelezaji wake. Ufanisi wa Mikutano ya
Kikanda na Kimataifa unategemea juhudi na dhamira za dhati za
Serikali na Wadau ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Mwongozo huu
utatumika kama nyenzo na dira muhimu kuimarisha ushirikiano baina
ya Serikali na Wadau wakati wa ushiriki wa Mikutano ya Kikanda na
Kimataifa. Aidha, Mwongozo huu utaboreshwa pindi itakapotokea

haja ya kufanya hivyo.
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